Chi tiết câu hỏi :

Công ty tôi tham gia chào giá cạnh tranh gói thầu sửa chữa 3 căn nhà cấp 4, một căn nhà cấp 3 (2 tầng), gồm có: Thay cửa nhựa lõi thép, chống thấm sàn mái, sơn, đóng alu, ốp lại gạch một số chỗ bị bong tróc. Hiện nay đã có thư chấp thuận và trao hợp đồng, tuy nhiên công ty tôi đang xin cấp chứng chỉ năng lực, chờ giải quyết, nên chủ đầu tư chưa ký hợp đồng và có ý định hủy kết quả và mời nhà thầu kế tiếp. Tôi xin hỏi, trong trường hợp này công ty ông có được quyền ký hợp đồng thi công hay không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Xây dựng

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng khi tham gia thi công xây dựng công trình theo quy định tại Khoản 20 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

Trong quá trình lựa chọn nhà thầu thì tổ chức phải đáp ứng các tiêu chí theo yêu cầu của chủ đầu tư và quy định của pháp luật về đấu thầu (trường hợp sử dụng vốn Nhà nước).

Có thể bạn quan tâm:

Bài viết cùng chủ đề: