Chi tiết câu hỏi :

Tôi công tác tại một sở thuộc tỉnh Bình Dương; hệ số lương 6,78; phụ cấp chức vụ 0,5. Nơi đăng ký khám, chữa bệnh (KCB) ban đầu tại Ban bảo vệ chăm sóc sức khoẻ cán bộ tỉnh Bình Dương, nghỉ hưu ngày 1/4/2019. Do gia đình tôi ở quận Bình Thạnh, TPHCM nên khi nghỉ hưu BHXH tỉnh Bình Dương chuyển chế độ của tôi về BHXH TPHCM để trả lương hưu hằng tháng. Nơi đăng ký KCB ban đầu trên thẻ BHYT của tôi là Trung tâm y tế quận Bình Thạnh. Vậy, trường hợp của tôi có được hưởng chế độ KCB tại Ban bảo vệ chăm sóc sức khoẻ cán bộ TPHCM không? Nếu được thì tôi phải làm thủ tục gì?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bảo hiểm xã hội Việt Nam

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký KCB BHYT ban đầu và chuyển tuyến KCB BHYT thì đối tượng thuộc diện được quản lý, bảo vệ sức khỏe cán bộ của tỉnh, thành phố được đăng ký KCB ban đầu tại phòng khám thuộc Ban bảo vệ chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh hoặc cơ sở khám, chữa bệnh BHYT ban đầu tuyến tỉnh phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương và khả năng đáp ứng của cơ sở KCB.

Vì vậy, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

Bài viết cùng chủ đề: