Chi tiết câu hỏi :

Tôi được chuyển từ ngạch kiểm tra viên thuế lên kiểm tra viên chính thuế từ ngày 1/8/2019. Hưởng lương bậc 2; hệ số 4,74 thời gian nâng lương lần sau là ngày 1/10/2017. Đến ngày 1/10/2021, tôi được nâng lương thường xuyên lên bậc 3; hệ số 5,08. Thành tích qua các năm của tôi như sau: Năm 2015, 2016, 2017, 2018, 2019 Chiến sỹ thi đua cơ sở; Bằng khen Thủ tướng; Bằng khen Bộ trưởng Bộ Tài chính. Xin hỏi, theo diễn biến lương và thành tích đạt được thì tôi có được xét nâng lương trước thời hạn năm 2020 không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Tài chính

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Quyết định số 2796/QĐ-BTC ngày 28/12/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành quy chế nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đối với công chức, viên chức và hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP quy định tại Điều 2 về điều kiện để xét nâng bậc lương trước hạn do lập thành tích xuất sắc:

“1. Tiêu chuẩn:

a. Đạt đủ tiêu chuẩn quy định tại Điểm 2 Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ, cụ thể:

 – Tiêu chuẩn 1: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên;

– Tiêu chuẩn 2: Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức.

b. Lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản và trong năm xét nâng bậc lương trước hạn phải đạt danh hiệu lao động tiên tiến trở lên.

2. Điều kiện

Tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định để được nâng bậc lương thường xuyên theo ngạch, chức danh hiện giữ”.

Quyết định số 392/QĐ-BTC ngày 24/3/2020 sửa đổi, bổ sung Điều 3, Quyết định số 2796/QĐ-BTC ngày 28/12/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định:

“Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh”.

Trường hợp được chuyển từ kiểm tra viên thuế lên kiểm tra viên chính thuế từ ngày 1/8/2019, xếp lương bậc 2; hệ số lương 4,74, thời gian nâng lương lần sau từ ngày 1/10/2018 (không phải là ngày 1/10/2017 như tại phần câu hỏi nêu trên).

Căn cứ vào thông tin do bà Lam cung cấp và đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp trong thời gian giữ bậc lương bà đạt đủ tiêu chuẩn quy định tại Khoản 1 Điều 2 Quyết định số 2796/QĐ-BTC nêu trên thì đủ tiêu chuẩn, điều kiện để xét nâng bậc lương trước hạn năm 2020.

Bài viết cùng chủ đề: