Chi tiết câu hỏi :

Tôi là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Xin hỏi, tôi có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Xây dựng

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Điều 71 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định về chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng thì:

“Cá nhân được xét cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng khi đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 66, Điều 67 Nghị định này và điều kiện tương ứng với các hạng như sau:

1. Hạng I: Đã làm giám sát trưởng hoặc chỉ huy trưởng công trường hoặc chủ trì thiết kế xây dựng phần việc thuộc nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 công trình từ cấp I trở lên hoặc 2 công trình từ cấp II trở lên thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

2. Hạng II: Đã làm giám sát trưởng hoặc chỉ huy trưởng công trường hoặc chủ trì thiết kế xây dựng phần việc thuộc nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 công trình từ cấp II trở lên hoặc 2 công trình từ cấp III trở lên thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

3. Hạng III: Đã tham gia giám sát thi công xây dựng hoặc tham gia thiết kế xây dựng hoặc thi công xây dựng phần việc thuộc nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 1 công trình từ cấp III trở lên hoặc 2 công trình từ cấp IV trở lên thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề”.

Trường hợp ông Minh đáp ứng đủ điều kiện năng lực nêu trên thì kê khai năng lực, hoàn thiện hồ sơ theo quy định tại Nghị định số 15/2021/NĐ-CP và nộp về cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề để được xem xét giải quyết.

Có thể bạn quan tâm:

Bài viết cùng chủ đề: