Chi tiết câu hỏi :

Theo như tôi được biết, Chính phủ có chính sách hỗ trợ cho người lao động không có giao kết hợp đồng lao động gặp khó khăn trong đại dịch COVID-19 là 1.500.000 đồng, nhưng ở thị trấn Long Hải nơi tôi đang sinh sống lại phân chia nghề nghiệp tự do để phát tiền, những người dân bán vé số, bán hàng rong thì nhận 1.500.000 đồng, chồng tôi là tài xế chở hàng cho hộ kinh doanh (đã nghỉ từ ngày giãn cách 19/7/2021 đến nay) và một số người dân là thợ hồ chỉ lãnh 700.000 đồng. Cả thị trấn tôi đang ở chỉ 1 vài tổ và khu phố được lãnh số tiền này, và chúng tôi đã hỏi Tổ trưởng tổ tôi thì bác đã giải thích rằng đó là do cấp trên phân bổ như thế nào, họ làm như thế đó. Đề nghị cơ quan chức năng xem xét, tìm hiểu giúp chúng tôi và có 1 lời giải thích thoả đáng.

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Quyết định số 2558/QĐ-UBND ngày 30/8/2021, mức hỗ trợ là 50.000 đồng/ngày/người, thời gian hỗ trợ tính theo số ngày làm việc thực tế của người lao động bị mất việc làm, nhưng không quá 3.500.000 đồng. Mức hỗ trợ căn cứ vào thời gian mất việc người lao động khai trong đơn đề nghị hỗ trợ. Đề nghị bà Trương Lê Hoài Thy liên hệ UBND thị trấn Long Hải để được hướng dẫn thêm.

Có thể bạn quan tâm:

Bài viết cùng chủ đề: