Chi tiết câu hỏi :

Tôi làm nghề lái xe, có đóng BHXH, BHYT. Vừa qua, tôi giao hàng trong khu vực có ca nhiễm COVID-19. Tôi đã khai báo y tế tại trạm y tế xã Quảng Bình và chính quyền địa phương đề nghị tôi cách ly tại nhà từ ngày 26/8/2021-8/9/2021. Trong khoảng thời gian cách ly công việc và thu nhập của tôi bị ảnh hưởng. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được hỗ trợ không? Nếu được thì tôi cần phải làm thủ tục như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Khác

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Thanh Hóa trả lời vấn đề này như sau:

Nếu người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động và được tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước khi bị ngừng việc do thuộc đối tượng phải cách ly y tế trong khoảng thời gian từ ngày 26/8/2021 đến hết ngày 8/9/2021 (14 ngày) thì được xem xét hỗ trợ 1.000.000 đồng/người (nếu người lao động đang nuôi con nhỏ chưa đủ 6 tuổi thì được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em).

Để được hưởng chính sách, doanh nghiệp (nơi người lao động làm việc) đề nghị cơ quan BHXH xác nhận người lao động đang tham gia BHXH.

Sau khi có kết quả xác nhận của cơ quan BHXH, doanh nghiệp gửi hồ sơ theo quy định tại Điều 19 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ đến UBND huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa để đề nghị hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm:

Bài viết cùng chủ đề: