Chi tiết câu hỏi :

Tôi muốn xây dựng một nhà máy sản xuất gạch từ rác thải nhựa, túi nilon. Vậy tôi có được hỗ trợ theo Nghị định số 04/2009/NĐ-CP về ưu đãi, hỗ trợ hoạt động bảo vệ môi trường hay không, và thủ tục để xin đầu tư như thế nào?

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Tài nguyên và Môi trường

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Điều 56 Nghị định số 19/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Bảo vệ môi trường đã quy định chấm dứt hiệu lực của Nghị định số 04/2009/NĐ-CP ngày 14/1/2009 của Chính phủ về ưu đãi, hỗ trợ hoạt động bảo vệ môi trường.

Theo quy định tại Phụ lục III Nghị định số 19/2015/NĐ-CP (được thay thế bởi Phụ lục III Mục II Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 40/2019/NĐ-CP ngày 13/5/2019 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành Luật Bảo vệ môi trường), việc sản xuất gạch từ rác thải nhựa, túi nilon là hoạt động về bảo vệ môi trường được ưu đãi, hỗ trợ.

Việc ưu đãi, hỗ trợ về đầu tư xây dựng các công trình hạ tầng, thuê đất, giải phóng mặt bằng, vay vốn, thuế và các ưu đãi, hỗ trợ khác được thực hiện theo các quy định về môi trường, đầu tư, đất đai, thuế và các quy định pháp luật khác có liên quan.

Đánh giá!
Có thể bạn quan tâm:

Bài viết cùng chủ đề: