Chi tiết câu hỏi :

Em đang học lớp 11 trường THPT Nguyễn Văn Cừ, huyện Châu Đốc, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu. Em đã hoàn thành xong học kì 1, hiện đang được nghỉ học vì dịch covid19. Vì lý do kinh tế gia đình trong giai đoạn khó khăn nên em buộc phải nghỉ học để lo cho mẹ và em gái. Em muốn hỏi giờ em bảo lưu kết quả lớp 11 được không ạ và cần những thủ tục gì ? Em có thể bảo lưu thời gian bao nhiêu năm?  

Trả lời :

Cơ quan trả lời: Bộ Giáo dục và Đào tạo

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này như sau:

Tại khoản 2 Điều 4 Quy định chuyển trường và tiếp nhận học sinh học tại các trường trung học cơ sở và trung học phổ thông (Ban hành kèm theo quyết định số 51/2002/QĐ-BGD&ĐT ngày 25/12/2002 của Bộ Giáo dục và Đào tạo) nêu rõ: Học sinh xin học lại sau thời gian nghỉ nhưng còn trong độ tuổi quy định của từng cấp học. Hồ sơ, thủ tục xin học lại như sau:

Hồ sơ xin học lại :

a. Đơn xin học lại học sinh ký.

b. Học bạ của lớp hoặc cấp học đã học (bản chính).

c. Bằng tốt nghiệp của cấp học dưới (bản công chứng).

d. Giấy xác  nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú về việc chấp hành chính sách và pháp luật của nhà nước.

Thủ tục xin học lại :

a. Trường hợp xin học lại ở trường cũ :

Hiệu trưởng nhà trường cho phép học sau khi đã kiểm tra lại hồ sơ.

b. Trường hợp xin học lại tại trường khác :

Hồ sơ bổ sung và thủ tục thực hiện như đối với học sinh chuyển trường.

Việc xin học lại được thực hiện trong thời gian hè trước khi khai giảng năm học mới.

Có thể bạn quan tâm:

Bài viết cùng chủ đề: